વળી આ મહેનતનું મહત્વ છે શું??

“ભાઈ આ મહેનત જેવું કંઈ નથી હોતું… નસીબ જોઈએ નસીબ…”

આવું કહેતા તમે ઘણાને સાંભળ્યા હશે. એક વાત હમેશાં યાદ રાખજો “પુરુષાર્થ વિના પ્રારબ્ધ કશું જ નથી” મહેનત કરશો તો જ સફળતાને પામશો. પણ હા, આપણે આપણાં બાળકોને કહીએ છીએ ખરા કે મહેનત કરો, મહેનત કરો. અરે કહીએ છીએ શું… ગુસ્સાસભર અવાજે ધમકાવીએ છીએ.. અને ક્યારેક તો ન બોલવાના શબ્દો પણ બોલી દઈએ છીએ… પણ ક્યારેય તમે બાળકને મહેનતની સાચી દિશા કઈ એ સમજાવ્યું છે, ખરું? ના… તો પછી જો બાળક ખોટા રસ્તે મહેનત કરે તો વાંક કોનો?

  • સખત મહેનત એ સીડી જેવી હોય છે, જ્યારે નસીબ લિફ્ટ જેવું. લિફ્ટ બગડે ને અટકી જાય પણ પુરુષાર્થ(મહેનત)ની સીડી તમને સફળતાના શિખરો સર કરાવે જ છે.
  • આપણું આ જીવન સંઘર્ષભર્યું છે, એનાથી ભાગવું આસન છે, પણ સંઘર્ષથી ડરીને ભાગી જવાથી કઈં જ મળશે નહીં. આ સંઘર્ષથી અડગ રહી લડશો(મહેનત કરશો) તો જ વિજયને પ્રાપ્ત કરશો

આપણાં વ્યક્તિત્વના નિખાર માટે પણ સખત મહેનત કરવી જ પડે છે. મહેનત એટલે સતત પરીક્ષણ… સતત કાર્યરત રહેવું, સતત વાંચન, કસરત, નિયમ પાલન… હા સતત… બધું જ સતત… આ જ છે સાચી મહેનત. સાચા રસ્તે અને સખત મહેનત કરવાવાળા ક્યારેય પાછા પડતાં નથી. એ હમેશાં સફળતા મેળવે છે. હા, એવું નથી કે તમે મહેનત કરો ને તરત જ ફળ મળી જાય.. ક્યારેક વાર પણ લાગે. પણ મહેનત ક્યારેય વ્યર્થ જતી નથી. અને જ્યારે મહેનત રંગ લાવે છે ત્યારે આખું વાતાવરણ અવનવા ફૂલોથી આચ્છાદિત બગીચાની જેમ મહેકી ઊઠે છે. અને મનને પ્રફુલ્લિત કરી મૂકે છે. માટે સતત કર્મ કરતાં રહો. એક પક્ષી માળો બાંધવા કેટલી મહેનત કરે છે, અને થોડો અમથો પવન ફૂંકાય ને માળો વેરવિખેર… પણ એ કઈં મહેનત કરવાનું છોડતું નથી. ફરી માળો બનાવવા મહેનત શરૂ કરે છે. બસ એ જ આપણે પણ શીખવાની જરૂર છે. જો એ પક્ષી થઈને મહેનત કરવામાં પાછું નથી પડતું તો આપણે શું કામ?

મહેનતને કાલ પર તો ક્યારેય ન છોડવી…

હાલ જ કામ પર લાગી જાઓ. આજથી જ મહેનત કરવા લાગો. એનું પરિણામ કદાચ તરત નહીં મળે પણ મહેનત કરવાનું છોડશો નહીં. જો અંતરમાં મહેનતના બીજ રોપ્યાં હશે તો બહાર સફળતાના મીઠા ફળ ખાવા મળશે જ. એમાં કોઈ શંકાને સ્થાન નથી.

“કર્મ અને ફળ ક્યારેય અલગ નથી હોતા…

કર્મ(મહેનત) થાય તો ફળ(ઇચ્છિત પરિણામ) મળે જ.”

પણ હા હોં, પેલા ચોર અને ડાકું પણ મહેનત તો કરે જ છે પણ એ મહેનતની દિશા ખોટી છે અને એનું પરિણામ તો પતન જ હોવાનુ. માટે મહેનત કરો, પણ સકારાત્મક વિચારો થકી સાચા અને ઈમાનદારીના રસ્તે. જીવનમાં તમારે જે કઈં પણ મેળવવું છે તેના માટે સાચા રસ્તે અને સખત મહેનત જરૂરી છે. ચાહે પછી તમારે જીવનસાથીની તલાશ હોય કે પૈસા કમાવવા હોય, સુખ મેળવવું હોય કે સમૃદ્ધિ દરેક માટે મહેનત જરૂરી છે. અને મહેનત કરશો તો પરિણામ તમારી તરફેણમાં જ આવશે એ આત્મવિશ્વાસ પણ રાખવો.

Be Confident… But Never Be Over-Confident

જીવનમાં અનુભવાતો સંઘર્ષ એ આપણાં સર્વાંગી વિકાસ માટે વિધાતા દ્વારા લેવાતી આપણી લાયકાતની પરીક્ષા છે. માટે સંઘર્ષનો સામનો અડગ રહી કરો. મહેનત કરવાનું ટાળશો નહીં.

પણ… પણ… પણ…

આપણે આજથી વધુ સુંદર કાલ અને કાલ પડે એટલે એથીયે સુંદર ફરી આવતી કાલ માટે જ જીવન પૂરું કરી દઈએ છીએ. ના…! આવું પણ ન હોવું જોઈએ… આ જીવન વિધાતાની આપેલ અમુલ્ય ભેટ છે. જીવન માત્ર જીવવા માટે નહીં પણ માણવા માટે છે. એટલે જીવનને માણતા પણ શીખો.

 

હાર્દિક કલ્પદેવ પંડ્યા

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s