સમય એ અમૂલ્ય છે… એની કદર કરો..

જેને “સમય” ની કિંમત સમજાઈ એમનું જીવન સફળ થઈ ગયું ને બાકી બધા જ એની રાહ જોતાં રહી ગયા.

દોસ્તો, આપણે રૂપિયા-રૂપિયાનો હિસાબ રાખીએ છીએ. આપણાં બાળકોમાં પણ આ જ ટેવ કેળવીએ છીએ. પણ ક્યારેય આપણે ન તો પોતે પોતાના સમયના હિસાબ પર ધ્યાન આપ્યું ન તો બાળકોને સમયનો હિસાબ રાખતા શીખવ્યું. ઇતિહાસ સાક્ષી છે કે જેણે સમયની કદર કરી, સમયનો સદુપયોગ કર્યો એમનું નામ ઈતિહાસમાં સુવર્ણ અક્ષરે લખાયું. જો આજના યુવાવર્ગની વાત કરી તો, એ તો બસ મોબાઈલ, સોશિયલ મિડિયા, ફ્રેન્ડ, ટીવી, અને બાઈક… બસ આની આસપાસ જ જીવન વ્યતીત કરે છે… અરે વેડફે છે. હા, સંપૂર્ણ યુવાવર્ગને દોષી નથી ગણતો પણ ઘણા ખરાં યુવાનો આવા જ છે.

જાગી જાવ દોસ્તો..! આ “સમય” ભગવાને એમનેમ વેડફવા નથી આપ્યો. દિવસના ૨૪ કલાક અને ૧ કલાકની ૬૦ મિનિટ હોય છે, અને એ એકેએક મિનિટમાં ૬૦ ક્ષણો(સેકન્ડ) હોય છે. આ ક્ષણેક્ષણનું સમય પત્રક બનાવો. રોજેરોજનું આયોજન કરો. ભલેને પછી આયોજન મુજબ કામ ન થાય, પણ આયોજન તો કરવું જ. સવારે ઉઠવાના સમયથી માંડીને રાત્રે ઊંઘવાનો સમય પણ નિશ્ચિત કરો. શું કામ કરવું છે? કયું કામ ક્યારે કરવું છે? બધું જ કામ આયોજન કરીને કરો. ઈશ્વરની આપેલી આ અમુલ્ય ભેટ “સમય”નો સંપૂર્ણ સદુપયોગ કરો અને આ બધું જ માત્ર મગજમાં રાખવા કરતાં એક જગ્યાએ લખવાનું રાખો. ડાયરી બનાવો.

તમને આલ્બર્ટ આઈન્સ્ટાઈને આપેલ નિયમ તો ખબર જ હશે. “દરેક વસ્તુ બીજી વસ્તુની સાપેક્ષમાં ગતિ કરે છે.” બસ આવું જ કઈંક સમયનું પણ છે.

“તમે સમયની કિંમત નહીં કરો તો સમય તમારી કિંમત નહીં કરે.”

જીવન સફળ બનાવવા, જીવનમાં વ્યક્તિત્વમાં નિખાર લાવવા આ એક મહત્વનુ પાસું છે. કોઈ કાર્યક્રમમાં જવાનું હોય તો સમયસર પહોંચી જાઓ. કોઈને મળવા માટે સમય આપ્યો હોય તો અચૂક સમય સાચવી મળો, અને ન મળાય તો ક્ષમા માંગી નવો સમય લઈ મળો. સમયનું આયોજન એવું કરો કે ક્યાંય નીચું જોવાનો વારો જ ન આવે. સમય સાથે ચાલો, સમય બદલાય એમ પોતાને બદલો. સમયને સન્માન આપો.

“આ સમય પણ જતો રહેશે.”

દરેક સારા સમયની એક ખરાબ આદત હોય છે કે એ પૂરો થઈ જાય છે, અને ખરાબ સમયની સારી વાત એ હોય છે કે એ પણ પૂરો થઈ જાય છે. સમય એક સરખો ક્યારેય રહેતો નથી. જે આ વાત સમજી ગયા એ જાણે છે કે “હું એ જ છું જે સમય પ્રમાણે સુખ-દુ:ખ અનુભવવાને બદલે તટસ્થ રહું છું.”

“When Time Never Stops For Me Then Why Should I Always Wait For Right Time?”

“No Time Is Wrong To Do Anything Right.”

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s