બચત એટલે ભવિષ્યની કમાણી..!

વર્તમાનમાં જીવી સખત મહેનત અને પરિસ્થિતિ મુજબ વર્તવાની જેટલી જરૂર છે એટલી જ સુખદ અને સમૃદ્ધ ભવિષ્ય માટે બચત પણ જરૂરી છે. પણ આપણને બચત કરવી ગમતી નથી. આપણો તો એક જ મંત્ર, આજે મોજથી જીવવું… પણ કાલનું શું? આજના સમયમાં માણસ વર્તમાનમાં જીવતા શીખી ગયો છે. ન ભૂતકાળનો અફસોસ, ન તો ભવિષ્યની ચિંતા. એક રીતે આ સારું અને સાચું છે. પણ એ માત્ર સકારાત્મક રહી, કર્મઠ બની સફળતા તરફ આગળ વધવા માટે જ. આજની મોજમાં આપણે એ ભૂલી જઈએ છીએ કે આજની આ મોજ કાલની સજા પણ બની શકે છે. આ સજાથી બચવું હોય તો બચત કરવી જરૂરી છે. કરકસરથી જીવવું અને બચત કરવી એ કંજૂસી નહીં પણ ભવિષ્યનું રોકાણ અને કમાણી છે.

હાલના આ આધુનિક સમયમાં માણસ સ્વાર્થી બની ગયો છે. પોતાના વૃદ્ધ માતા-પિતાને પણ બોઝારૂપ માને છે, અને વૃદ્ધાશ્રમમાં એકલા રહેવા છોડી દે છે. ભાઈ ભાઈનો સગો નથી રહ્યો. મિલકત, જમીન-જાયદાદ માટે ના કરવાનું પણ કરવા તૈયાર થઈ જાય છે. આવા સમયે આપણો સાચો સાથી આપણી બચત જ છે. કોઈના સહારે ન જીવવું પડે, કોઈના ઉપકાર નીચે દબાવું ન પડે, એવું જીવન જોઈએ તો બચત અને સુયોગ્ય રોકાણ જ એક માત્ર રસ્તો છે.

“માત્ર બચત નહીં, પૈસાનું સુયોગ્ય રીતે રોકાણ પણ એટલું જ જરૂરી છે.”

સૌ કોઈએ પોતાની આવક અને બચત વિશે ચિંતન કરવું જોઈએ. આજની બચત એ ભવિષ્યની કમાણી સમાન છે. સુખી અને સમૃદ્ધ જીવન માટે આર્થિક રીતે સશક્ત થવું પડે, અને આર્થિક રીતે સશક્ત થવા માટે બચત અને યોગ્ય માર્ગદર્શન સાથે નાણાંકીય રોકાણ પણ ખુબ જ જરૂરી છે. કારણ કે માત્ર પૈસા બચાવવાથી જ પૂરું થતું નથી, એ પૈસાનું યોગ્ય માર્ગદર્શન મેળવી રોકાણ કરીશું તો જ આપણી મૂડીમાં વધારો થશે. આર્થિક રીતે સશક્ત બની શકાશે. સમયસર શરૂઆત કરી, થોડું થોડું કરીને બચવીએ અને તેનું સુયોગ્ય રોકાણ કરીએ તો લાંબાગાળે એક મોટી મૂડી ઉપજાવી શકાય છે. અને એ જ મૂડી પાછલા જીવનમાં સ્વમાનભેર જીવવાની શક્તિ પ્રદાન કરે છે. સમાજ અને પરિવારમાં માનપાન પણ વધારે છે. આપણા બાળકોને પણ એક સારી એવી મિલકત આપી શકીએ છીએ અને સાથે જ બચત અને કરકસર પૂર્વક જીવવાની મહામૂલી શીખ પણ આપી શકીએ છીએ. બચત અને સુયોગ્ય રોકાણ દ્વારા મળેલ આ આર્થિક સશક્તિ આપણને માત્ર સમૃદ્ધિ જ નથી અપાવતી, પણ આપણને સમાજને મદદરૂપ થવા અને સમાજ કલ્યાણના કર્યો કરવા માટે પણ સક્ષમ બનાવે છે. આપણને દેશની પ્રગતિમાં નાનો અમથો પણ ફાળો આપવાની શક્તિ બક્ષે છે.

“આજની બચત આવતીકાલની આર્થિક સમૃદ્ધિને સુનિશ્ચિત કરે છે.”

 

હાર્દિક કલ્પદેવ પંડ્યા

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s